Home » HỎI ĐÁP » Sổ Tạm Trú KT3 có làm được CMT

Sổ Tạm Trú KT3 có làm được CMT

SỔ TẠM TRÚ KT3 CÓ LÀM ĐƯỢC CMT?

Câu hỏi: 
Xin chào anh chị, em có một vấn đề về việc đăng ký sổ tạm trú muốn hỏi như sau:
Em quê ở Hải Phòng, hiện đang sinh sống và học tập tại Hà Nội cùng em trai ruột (đang học cấp 2) đã được hơn 1 năm. Hiện nhà của chúng em ở Hải Phòng đã bán nhưng vẫn chưa có điều kiện để mua nhà tại Hà Nội mà vẫn đang đi thuê trọ. Sổ Hộ khẩu hiện vẫn đăng ký tại địa chỉ nhà cũ của ở Hải Phòng
Hiện em muốn xin việc ở Hà Nội nhưng không có hộ khẩu. Em nghe thông tin rằng Sổ tạm trú có thể thay thế cho Sổ hộ khẩu khi em đi xin việc, liệu điều này có đúng không?
Em có thể đăng ký làm Sổ Tạm Trú được không? chi phí và thời hạn sau bao nhiêu ngày? Sau này khi em trai em đủ tuổi, có thể dựa vào Sổ tạm trú này để làm CMND được không?
Em rất mong được nhận câu trả lời sớm. Em cảm ơn anh chị.

so-tam-tru-kt3-co-lam-duoc-cmnd

Sổ tạm Trú kt3 có làm được cmnd?

Dưới đây là nội dung tư vấn của luật sư:
Chào bạn!
Đối với vướng mắc của bạn chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:
Sổ tạm trú không có giá trị thay thế cho sổ hộ khẩu. Bởi sổ tạm trú được cấp cho người đăng ký tạm trú tại địa phương, thời hạn 2 năm còn Sổ hộ khẩu được cấp cho người đăng ký thường trú tại địa phương và không quy định về thời hạn. Nguyên tắc của pháp luật khi quy định khái niệm “Tạm trú” và “Thường trú” là để phân biệt giữa sự ổn định, lâu dài của các hình thức cư trú. Bởi vậy thông tin đăng ký tạm trú có thể thay thế đăng ký thường trú là không chính xác.
Tuy vậy, bởi mục đích của bạn là để xin việc, nên việc xác định nơi cư trú được xem là một điều kiện do chính cơ quan, công ty, tổ chức đó đặt ra. Nên để chắc chắn vào từng trường hợp cụ thể, bạn nên trực tiếp liên hệ với cơ quan mà bạn định xin để có được những hướng dẫn cụ thể nhất.
Trường hợp của bạn có chỗ ở hợp pháp, được quyền đăng ký tạm trú. Thông thường chủ các nhà trọ sẽ thực hiện việc đăng ký tạm trú cho bạn và em trai bạn hoặc bạn có thể liên hệ trực tiếp tới cơ quan công an cấp phường để làm thủ tục.
Điều 30 Luật cư trú quy định về đăng ký tạm trú như sau:

“2. Người đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn.

3. Người đến đăng ký tạm trú phải xuất trình giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó đã đăng ký thường trú; giấy tờ chứng minh quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở đó; nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, bản khai nhân khẩu; trường hợp chỗ ở hợp pháp là nhà do thuê, mượn hoặc ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

4.Trưởng Công an xã, phường, thị trấn trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ quy định tại khoản 3 Điều này phải cấp sổ tạm trú theo mẫu quy định của Bộ Công an.”

Theo quy định tại điều 2 Quyết định 43/2014/QĐ-UBND của UBND Thành phố Hà Nội về việc thu lệ phí đăng ký cư trú trên địa bàn thành phố Hà Nội thì đối với khu vực nội thành mức thu lệ phí khai báo tạm trú là 15.000 đồng/lần, khu vực khác là 8.000 đồng/lần.
Lưu ý là: Theo quy định tại khoản 4 điều 30 Luật cư trú, sổ tạm trú được cấp có thời hạn tối đa 24 tháng, và trong thời hạn ba mươi ngày trước ngày hết thời hạn tạm trú, công dân đến cơ quan Công an nơi cấp sổ tạm trú để làm thủ tục gia hạn.

Về vấn đề làm chứng minh nhân dân cho em trai bạn:

Theo quy định tại Nghị định 05/1999/NĐ-CP, được sửa đổi, bổ sung bằng Nghị định số 170/2007/NĐ-CP và Nghị định số 106/2013/NĐ-CP thì đối với trường hợp làm mới chứng minh nhân dân, bắt buộc phải làm ở nơi có hộ khẩu thường trú bởi quy định bắt buộc thủ tục như sau:

– Xuất trình hộ khẩu thường trú;

– Chụp ảnh;

– In vân tay;

– Khai các biểu mẫu;

Bởi vậy nếu em bạn đủ 14 tuổi và vẫn chưa đăng ký thường trú được ở Thành phố Hà Nội thì bắt buộc phải về Hải Phòng nơi có hộ khẩu đăng ký thường trú để làm chứng minh thư nhân dân.

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.
Nguồn: Internet online

Đọc thêm:
Tư vấn làm hộ chiếu nhanh tại Hà Nội
Tư Vấn Làm thẻ căn cước nhanh tại Hà Nội

Hotline: 0979.974.832
1
Bấm Để Chat Ngay !?